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DIBAJI  

Wakala wa Nishati Vijijini (REA) ulianzishwa kwa Sheria ya Nishati Vijijini, Na 

8 ya Mwaka 2005 na kuanza rasmi mwezi Oktoba 2007, ikiwa ni sehemu ya 

utekelezaji wa iliyokuwa Sera ya Taifa ya Nishati ya Mwaka 2003, Sheria ya 

Nishati Vijijini pia ilianzisha Bodi ya Nishati Vijijini na Mfuko wa Nishati 

Vijijini. 
 

Wakala wa Nishati Vijijii ni Taasisi iliyopo chini ya Wizara ya Nishati, yenye 

jukumu la kuhamasisha na kuwezesha upatikanaji na matumizi ya nishati 

bora kwa lengo la kukuza maendeleo ya kijamii na kiuchumi vijijini. Wakala 

wa Nishati Vijijini kupitia Wizara ya Nishati hufanya kazi kwa kushirikiana na 

Wadau mbali mbali ikiwa ni pamoja na Wizara ya Fedha, Ofisi ya Raisi Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa na Wabia wa Maendeleo. 
 

Katika kuhakikisha nishati bora na salama maeneo ya vijijini, Wakala wa 

Nishati Vijijini, umeendelea kutekeleza majukumu yake ambapo kwa kiasi 

kikubwa amekijikita kwenye ujenzi wa miundombinu ya kusambaza umeme na 

mafanikio makubwa yameonekana. Wakala wa Nishati Vijijini pia unatekeleza 

miradi mbalimbali ya Nishati ya kupikia. Katika kuongeza upatikanaji wa 

nishati vijijini, Wakala pia unawajibu wa kuhakikisha nishati ya mafuta 

(petroli na dizeli) inapatikana vijijini kwa uhakika na inakuwa safi na salama. 
 

Serikali ya Tanzania imedhamiria kutekeleza mpango wa kuwezesha ujenzi wa 

vituo vipya vidogo vya gharama nafuu vya bidhaa za mafuta (petroli na dizeli) 

katika maeneo ya vijijini ili kuondosha njia zisizo salama za uhifadhi wa 

mafuta hayo ndani ya nyumba yakiwa kwenye mapipa au madumu ya plastiki. 

Aidha, mpango wa Serikali utaondosha utaratibu uliozoeleka vijijini wa kuuza 

bidhaa hizo kwa kutumia chupa za plastiki jambo ambalo si salama kwa watu 

na mazingira.  
 

Kwa kutambua hali hiyo na kwa kuzingatia kuwa moja ya malengo ya Sera ya 

Nishati ya Mwaka 2015 ni kuhakikisha upatikanaji wa uhakika wa nishati na 

kwa bei nafuu katika maeneo yote ya nchi kwa njia iliyo salama, Wakala wa 

Nishati Vijijini umeandaa mwongozo wa utekelezaji wa mpango wa uwezeshaji 

wa ujenzi na uendeshaji wa vituo vipya vidogo vya mauzo ya petroli na diseli 

vijijini ili kuhakikisha bidhaa hiyo upatikana kwa uhakika, gharama nafuu na 

salama kwa watu na mazingira.  
 

Mwongozo huu wa Serikali unalenga kusaidia kupatikana kwa huduma ya 

mafuta vijijini kwa njia salama na rafiki kwa mazingira kupitia utoaji wa 

mikopo yenye riba nafuu kwa ushirikiano kati ya Wakala wa Nishati Vijijini na 
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Taasisi ya fedha (Benki). Kupitia mpango huu, mikopo itatolewa kwa 

kushindanisha waendelezaji wanaokusudia kutoa huduma za mafuta maeneo 

ya vijijini. 
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1. UTANGULIZI 

Mwongozo wa ujenzi na uendeshaji wa vituo vidogo vya gharama nafuu vya 

mafuta vijijini Tanzania Bara unaainisha vigezo kwa mwombaji wa mkopo 

na matumizi ya Fedha za Mfuko wa Nishati Vijijini kwa ajili ya kutoa mikopo 

kwa waendelezaji waliokidhi vigezo kwa kazi za ujenzi wa kituo, usimikaji 

wa mitambo na mtaji wa uendeshaji.   
 

Fedha hizi za mradi ni sehemu ya juhudi za Serikali zinazolenga kuondosha 

uhifadhi mafuta ndani ya nyumba kwa kutumia mapipa na madumu ya 

plastiki katika kuhifadhi mafuta ya petroli na dizeli na chupa za plastiki 

katika kuuza bidhaa hizo hususani kwa watumiaji wadogo kama vile 

waendesha pikipiki “bodaboda” katika maeneo ya vijijini 
 

Mwongozo wa uendeshaji unaeleza: (i) vigezo kwa mwombaji wa mkopo; (ii) 

taratibu zinazopaswa kufuatwa na Wakala wa Nishati vijijini katika 

kuchambua maombi ya mkopo; (iii) taratibu za Benki za kutoa mikopo kwa 

waombaji (iv) fomu zinazotumika katika mchakato wa maombi, mapitio na 

uidhinishaji; na (v) majukumu ya watendaji mbalimbali wanaohusika katika 

kutumia mwongozo huu. 
 

Mwongozo huu utatumika katika kufanya uchambuzi wa maombi ya 

mikopo kwa waendelezaji wa vituo vipya vidogo vya mafuta vijijini na 

utapatikana katika tovuti ya Wakala wa Nishati Vijijini.  
 

Wakala wa Nishati Vijijini atatoa tangazo kwa waombaji kupitia tovuti ya 

REA (www.rea.go.tz), tovuti ya Wizara ya Nishati, tovuti ya EWURA, tovuti 

ya Taasisi ya fedha (Benki) na tovuti ya TAMISEMI pamoja na magazeti, 

televisheni na redio za ndani (Local Radio) zinazotoa huduma Tanzania 

Bara.  
 

Aidha, mwongozo utafanyiwa mapitio kulingana na hali ya upatikanaji wa 

fedha za mradi, mabadiliko ya sheria, kanuni na taratibu mbalimbali 

pamoja na mrejesho/maoni kutoka kwa wadau wakati wa utekelekezaji wa 

mradi huu. 

2. LENGO LA MWONGOZO 

Lengo kuu la mwongozo huu wa utoaji na usimamizi wa mkopo wa ujenzi 

na uendeshaji wa vituo vipya vidogo vya bidhaa za mafuta ya petroli na 

diseli vijijini ni kuanzisha utaratibu wa kutoa mikopo kwa waendelezaji 

waliokidhi vigezo vya kupata mkopo wa kujenga na kuendesha vituo vidogo 

vya mafuta katika maeneo ya vijijini Tanzania Bara. Mwongozo pia 

unaainisha majukumu ya taasisi husika katika kufanikisha malengo ya 

Serikali ya utekelezaji wa mpango wa ujenzi na uendeshaji wa vituo vidogo 

http://www.rea.go.tz/
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vyenye gharama nafuu maeneo ya vijijini. Utekelezaji wa mpango huu 

unategemewa kuwa na matokeo muhimu yafuatayo:- 
 

i. Kutokuwepo kwa matumizi ya mapipa, madumu ya plastiki na chupa 

za plastiki katika kuhifadhi, kusambaza na kuuza bidhaa za mafuta ya 

petroli na diseli vijijini; 

ii. Uwepo wa vituo vya mafuta vijijini; 

iii. Uhifadhi wa mazingira na usalama wa jamii na mali zao;  

iv. Upatikanaji wa uhakika wa nishati za petroli na dizeli kwa bei elekezi 

ya Serikali na kuwapunguzia gharama za usafiri wananchi waishio 

vijijini; 

v. Kuongeza ajira maeneo ya vijijini; 

vi. Kuongeza upatikanaji wa mafuta bora kwa watumiaji; na  

vii. Ongezeko la mapato ya Serikali. 

3. MAHITAJI YA KITUO KIDOGO CHA MAFUTA VIJIJINI   

Mradi huu unalenga ujenzi na uendeshaji wa vituo vidogo vya gharama 

nafuu vya bidhaa za mafuta ya petrol na dizeli vijijini Tanzania Bara na 

utekelezaji wake utafanyika kwa awamu kulingana na upatikanaji wa fedha. 

Fedha hizi za Serikali zitatolewa kwa njia ya mikopo yenye masharti nafuu 

kwa waendelezaji kupitia benki. 
 

Kituo cha mafuta kitahusisha ujenzi wa tenki la kuhifadhia mafuta la ujazo 

wa lita 4,500 hadi 5,000 (Underground Storage Tank-UST), Ofisi ndogo 

(chumba kimoja cha ofisi na vyoo viwili), ufungaji wa pampu ya mafuta moja 

yenye mikono miwili (dual pump) pamoja na paa lake (canopy) na ujenzi wa 

mfumo wa kutenganisha mafuta na maji. Kituo kitajengwa ndani ya eneo 

lisilopungua ukubwa wa mita za mraba 400 (Kiambatisho Na.1). 

4. VIGEZO VYA UTOAJI MKOPO 

Vigezo vya kutoa mkopo wa ujenzi na uendelezaji wa vituo vidogo vya 

mafuta vijijini vimegawanyika katika makundi mawili; kiufundi na kifedha.  

4.1 Vigezo vya Kiufundi 

4.1.1 Vigezo kwa Mwombaji (Mwendelezaji)  

i. Awe mtu binafsi, kampuni au vikundi vya wajasiriamali 

vijijini vilivyosajiliwa na Serikali ya kijiji au Mamlaka husika; 
 

ii. Awasilishe kwa Wakala wa Nishati Vijijini barua ya maombi 

ya mkopo wa ujenzi wa vituo/kituo vipya tu na sio 

vinavyohitaji ukarabati au vilivyoanza kujengwa; 
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iii. Awe na vibali vya ujenzi (construction approvals) kutoka 

Halmashauri ya Wilaya au Mji na EWURA au stakabadhi ya 

malipo ya kibali husika ; 
 

iv. Awe na barua ya uthibitisho kutoka Halmashauri za Kijiji na  

Wilaya kuendesha biashara ya kituo cha mafuta katika eneo 

aliloomba; 
 

v. Awe na namba ya mlipa kodi (TIN Namba) kutoka Mamlaka 

ya Mapato Tanzania; 
 

vi. Awe na uthibitisho wa umiliki wa ardhi (Hati miliki ya ardhi, 

au hati za kimila, au uthibitisho mwingineo wa umiliki wa 

Ardhi) kutoka kwa halmashauri ya kijiji na Wilaya;  
 

vii. Awe na barua inayothibitisha mauziano na msambazaji wa 

mafuta mwenye leseni ya EWURA aliyekaribu kwa ajili ya 

kununua mafuta; na 
 

viii. Anapaswa kujaza fomu ya kuonesha namna anavyokusudia  

kufanya biashara ya mafuta (Kiambatisho na. 2). 

4.1.2 Vigezo Stahili vya Eneo/Mahali 

i. Kijiji kisicho na kituo cha mafuta; 
 

ii. Eneo linalopendekezwa kujengwa kituo liwe umbali wa 

kuanzia kilomita 10 kutoka katika kituo cha mafuta kilicho 

karibu; 
 

iii. Eneo linalopendekezwa kujengwa kituo liwe ndani ya 

barabara zinazosimamiwa na TARURA au barabara za 

Wilayani zinazosimamiwa na TANROADS umbali wa kuanzia 

kilomita 7 kutoka kwenye barabara kuu zinazosimamiwa na 

TANROADS; 
  

iv. Eneo linalopendekezwa kujengwa kituo liwe linafikika kwa 

urahisi ;  
 

v. Eneo linalopendekezwa kujengwa kituo liwe na ukubwa wa 

angalau mita za mraba 400 ; na 
 

vi. Eneo linalopendekezwa kujengwa kituo liwe umbali wa mita 

50 kutoka kwenye maeneo ya huduma za jamii i.e shule, 

nyumba za ibada, hospital, masoko, stendi na viwanja vya 

ndege. 
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4.1.3 Vigezo vya ujenzi        
Kwa mujibu wa Mwongozo wa EWURA (2022) wa ujenzi wa vituo vya 

mafuta vya gharama nafuu vijijini umeainisha mahitaji ya ujenzi wa 

kituo (Kiambatisho Na. 3), vigezo vya ujenzi wa kituo ni kama 

ifuatavyo; - 

i. Pampu na sehemu ya kushushia mafuta zinatakiwa kuwa  

angalau umbali wa mita 4.5 kutoka kwenye mpaka wa 

kiwanja; kama ilivyoonyeshwa kwenye michoro (site plan); 
  

ii. Pampu iwe na umbali wa mita 8 kutoka kwenye kifaa 

chochote kinachoweza kusababisha moto na umbali wa mita 

10 kutoka kwenye nyaya za umeme za msongo mkubwa wa 

kilovolt 33; 
 

iii. Pampu za mafuta pamoja na sehemu ya kushushia mafuta 

zinapaswa kuwa angalau umbali wa  mita 30 kutoka katika 

jengo lolote la makazi; 
 

iv. Matumizi ya bomba za chuma za inchi nne (4) na urefu wa 

mita tano (5) kwa ajili ya  kujengea paa (canopy) lenye urefu 

wa mita saba (7) na upana wa mita tatu (3). Bomba za inchi 

moja (1) au inchi moja na nusu (1.5) na bati kwa ajili ya paa; 
 

v. Matenki ya kuhifadhia mafuta la ujazo wa lita 4,500 hadi 

5,000 (Underground Storage Tank-UST) yanatakiwa kufukiwa 

chini ya ardhi; 
 

vi. Matenki yapakwe rangi ya kuzuia kutu ( Antirust paint); 
 

vii. Kituo kinatakiwa kisakafiwe kwa zege lenye unene wa inchi 

sita (6). Eneo mahsusi la kusakafia ni eneo linalozunguka 

pampu na eneo la kushushia mafuta. Eneo linalozunguka 

pampu liwe na ukubwa wa angalau mita za mraba 21 (yaani 

upana mita 3 na urefu mita 7). 
  

viii. Eneo la kushushia mafuta linatakiwa liwe na ukubwa wa 

angalau mita za mraba 16 (yaani upana mita 4 na urefu mita 

4) ili gari la mafuta liweze kusimama kwenye zege hiyo wakati 

wa kushusha mafuta (kiambatisho na. 4); na 
 

ix. Eneo linalozunguka pampu na eneo la kushushia mafuta 

lijengwe mitaro inayoelekea kwenda kwenye chemba ya 

kuchuja mafuta na maji (Oil/water separator). Chemba ya 

kuchuja mafuta na maji iwe na vyumba vitatu. Kila chumba 

kiwe na urefu wa mita moja (1), upana mita mbili (2) na kina 

mita moja (1). Chemba ifunikwe na mifuniko iliyotengenezwa 
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na bati au kichanja imara kilichotegenezwa na nondo. 

Usitumie zege, ili iwe rahisi wakati wa 

kusafisha.(kiambatisho na.5). 

4.2  Vigezo vya Kifedha na Uzoefu wa Biashara kwa Mwombaji  

i. Barua ya mwombaji inayoainisha kiasi cha mkopo, lengo la 

mkopo, chanzo cha fedha za marejesho na mpango wa 

marejesho na dhamana ya mkopo; 
  

ii. Awe na uzoefu wa biashara. Kwa waombaji wenye uzoefu wa 

kuuza mafuta, awasilishe kumbukumbu za mauzo ya mafuta. 

Mwombaji asiye na uzoefu wa kuuza mafuta, uzoefu kwenye 

biashara nyingine yeyote anayoifanya utazingatiwa; 
 

iii. Kikundi kiwe na barua kutoka mamlaka husika (Serikali ya 

Kijiji na mamlaka zilizowasajili) zinazoonyesha madeni na 

uwezo wao wa kukopa; 
 

iv. Dhamana ya mikopo ya ujenzi wa kituo kidogo cha mafuta 

vijijini ni: mali zote za mradi (eneo la mradi, majengo, Vifaa 

vya mradi, na mafuta), na fedha za mauzo ya mradi; na 
   

v. Jumla ya thamani ya mali zote zinazowekwa kama dhamana 

isipungue 1.25 ya mkopo. 

5. MFUMO WA UTENDAJI WA KILA TAASISI 

Mfumo wa usimamizi wa utoaji mikopo na utekelezaji wa mradi unahusisha 

Wizara ya Nishati, Wakala wa Nishati Vijijini, Wakala wa Amana, Taasisi ya 

fedha (Benki), Benki Kuu ya Tanzania na Wizara ya Fedha. Mfumo wa 

utendaji wa kila Taasisi ni kama unavyonekana katika Mchoro Na. 1 

MWENDELEZAJI

Wizara ya Nishati BOT

BoT kuhamisha 
fedha kwenda REF

Kuwasilisha marejesho ya 
fedha kwenda akaunti ya 
REA iliyopo BOT

Marejesho ya MkopoUtoaji ya Mkopo

Kuhamisha Fedha 
kwenda Benki

Ukaguzi wa Mradi
Kuwasilisha fedha 
kwenda akaunti ya 
REA (REF)

Maombi ya kibali 
cha malipo

Kibali cha malipo
Mkataba wa 
Kusimamia 
Fedha za Mkopo 6

5

7

9

4

8 10

3

2

Kuwasilisha 
maombi na 
kutoa taarifa 
za matokeo

11

OR-TAMISEMI
Kibali cha Ujenzi ,Leseni 
ya biashara na Kibali cha 
Matumizi ya Ardhi

1

Ukaguzi wa Mradi 9

 
Mchoro Na. 1 –  Mfumo wa utendaji wa kila Taasisi 
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5.1 Majukumu ya Taasisi  

5.1.1  Wizara ya Nishati 

i. Kusimamia na kuelekeza Wakala katika kufikia malengo ya  

mradi; 
 

ii. Kuwezesha upatikanaji wa fedha za kutekeleza mradi; 
 

iii. Kushirikisha na kuhamasisha wadau kushiriki katika 

utekelezaji wa mradi pamoja na kuhakikisha upatikanaji bidhaa 

za mafuta ya petroli na dizeli   salama vijijini; na 
 

iv. Kuweka mazingira wezeshi ya kisera kwa waendelezaji wa vituo 

vidogo vya bidhaa za mafuta ya petroli na dizeli vijijini.  

5.1.2 Wizara ya Fedha  

i. Kuwezesha upatikanaji wa fedha za kutekeleza mradi; na 
 

ii. Kuidhinisha na kutoa fedha za utekelezaji wa mradi kulingana 

na mahitaji yaliyowasilishwa. 

5.1.3 Ofisi ya Rais – TAMISEMI 

i. Kuhamasisha utekelezaji wa mpango wa Serikali wa kuanzisha 

vituo vidogo vipya vya mafuta vijijini kupitia wa Sera ya 

Maendeleo Mijini na Vijijini na Upelekaji wa Madaraka kwa 

Umma; 
 

ii. Kuhakikisha Tawala za Mikoa na Halmashauri zinatimiza 

wajibu wake katika kutekeleza mpango husika; na 
 

iii. Kusimamia utendaji wa Mashirika, Taasisi, Programu na miradi 

iliyo chini ya OR-TAMISEMI 

5.1.4  Wakala wa Nishati Vijijini  

i. Kuhamasisha soko, kutoa taarifa muhimu na taratibu kwa 

waendelezaji wa vituo vidogo vya mafuta vijijini; 
 

ii. Kuandaa na kusaini mkataba na benki kwa ajili ya kutoa 

mikopo kwa waendelezaji; 
 

iii. Kuratibu taratibu za kifedha zinazohusu mradi; 
 

iv. Kushirikiana na Benki kuchukua hatua endapo mwendelezaji 

atashindwa kurejesha mkopo kwa kuzingatia masharti ya 

mkopo kati ya benki na mwendelezaji; 
 



 

 

MACHI 2024 
  

 7 

 

v. Kuratibu, kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa mradi na 

kutoa taarifa ipasavyo katika mamlaka mbalimbali; 
 

vi. Kuhakikisha mwongozo unazingatiwa na wadau katika hatua 

zote za utoaji, usimamizi wa mkopo na utekelezaji wa mradi; 
  

vii. Kufanya uchambuzi wa kiufundi wa maombi yaliyowasilishwa 

na waendelezaji; 
 

viii. Kushughulikia changamoto zinazojitokeza wakati wa utekelezaji 

wa mradi; 
 

ix. Kufanya mapitio ya taarifa zilizowasilishwa na benki pamoja na 

waendelezaji; na 
 

x. Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya maendeleo ya mradi ili 

kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

5.1.5  Mamlaka  ya Udhibiti Wa Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA)  

Kuhakikisha vituo vinavyolengwa na mwongozo huu vinaanzishwa na 

kuendeshwa kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu zilizopo; 

 
5.1.6 Wakala wa Amana 

Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya maendeleo ya Mradi na kuwasilisha 

taarifa kwa Wakala wa Nishati Vijijini.  

5.1.7 Taasisi ya Fedha (Benki) 

i. Kusaini mkataba na Wakala wa Nishati Vijijini kwa ajili ya 

kutoa mikopo kwa waendelezaji; 
 

ii. Kuhakiki uchambuzi wa kiufundi wa mradi uliowasilishwa na 

Wakala wa Nishati Vijijini. 
 

iii. Kusimamia matumizi ya fedha za mkopo pamoja na usimamizi 

wa mradi; 
 

iv. Kufungua akaunti maalumu ya mradi kwa ajili ya kutoa mkopo 

na kupokea marejesho; 
 

v. Kufanya uchambuzi wa kifedha wa maombi ya mkopo; 
 

vi. Kusaini mikataba ya mkopo na waendelezaji; 
 

vii. Kutoa mikopo kwa waendelezaji kama ilivyoelekezwa katika 

mwongozo; 
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viii. Kufuatilia na kukusanya marejesho ya mikopo kutoka kwa 

waendelezaji na kuwasilisha katika akaunti ya Wakala iliyopo 

BoT; 
 

ix. Kutunza kumbukumbu za mwenendo wa mkopo; na 
 

x. Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya maendeleo ya mradi kwa 

Wakala kila robo mwakaikijumuisha maendeleo ya Mradi, 

urejeshaji wa mikopo, mafanikio na matokeo ya mradi. 

5.1.8 Benki Kuu ya Tanzania 

Kuhamisha fedha kutoka akaunti ya REA iliyopo BOT kwenda akaunti 

ya Wakala;  

5.1.9 Halmashauri za Wilaya 

i. Kutoa kibali cha ujenzi; 
 

ii. Kutoa kibali cha matumizi ya ardhi; 
 

iii. Kutoa leseni ya biashara; na 
 

iv. Kutoa hati milki au uthibitisho wa umiliki wa ardhi. 

5.1.10 Mwendelezaji wa Mradi 

i. Kutuma maombi ya mkopo kulingana na tangazo; 
 

ii. Kuwasilisha taarifa zinazotakiwa kwa mujibu wa Mwongozo huu 

na masharti mengineyo ya mkopo;  
 

iii. Kusaini mikataba ya mkopo na Benki; 
 

iv. Kurejesha mkopo kwa mujibu wa masharti; 
 

v. Kutoa taarifa za utekelezaji wa mradi na uendeshaji wa 

biashara kwa REA na Benki kila mwezi kwa kuzingatia 

mwongozo “template” utakaotolewa na REA; na 
 

vi. Kufuata sheria na taratibu zote zinazohusiana na uendeshaji wa 

biashara ya vituo vya mafuta. 
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6. MCHAKATO WA MAOMBI YA MKOPO  

Mchakato wa kutoa mkopo umegawanyika katika hatua zifuatazo;  

6.1 Hatua ya kwanza – Kutangaza fursa ya Mkopo  

Tangazo la fursa kwa wadau litatolewa na Wakala wa Nishati Vijijini 

kupitia tovuti ya REA (www.rea.go.tz), tovuti ya Wizara ya Nishati, tovuti 

ya EWURA, tovuti ya Taasisi ya fedha (Benki) na tovuti ya TAMISEMI 

pamoja na magazeti, televisheni na redio za ndani (Local Radio). 

6.2  Hatua ya Pili – Kuwasilisha maombi ya mkopo  

Maombi ya mkopo yatawasilishwa kwa Wakala wa Nishati Vijijini kwa 

kujaza fomu (Kiambatisho na. 2) pamoja na viambatisho vilivyoanishwa 

katika Kifungu Na. 5.1  

6.3 Hatua ya Tatu – Uchambuzi wa maombi  

Wakala wa Nishati vijijini atafanya uchambuzi wa kiufundi wa maombi ya 

mkopo kwa mujibu wa vigezo vilivyoanishwa katika mwongozo huu au 

tangazo husika. 

6.4 Hatua ya Nne – Uhakiki wa Taarifa za Mwombaji   

Waombaji wa mkopo waliokidhi matakwa watafanyiwa uhakiki wa taarifa 

zao na Wakala kabla ya kutolewa kwa matokeo ya uchambuzi kwa 

waombaji.  

6.5 Hatua ya Tano – Maamuzi kwa vigezo vya kiufundi   

Wakala wa Nishati Vijijini utaidhinisha na kuandaa orodha ya waombaji 

waliokidhi vigezo vya kiufundi ikianisha taarifa mbalimbali zikiwemo, jina 

la mwombaji, kiwango cha mkopo alichoomba, anuani ya mwombaji na 

eneo la ujenzi wa kituo. 

6.6 Hatua ya Sita – REA kuwasilisha orodha ya waombaji kwa Benki  

Orodha ya waombaji waliokidhi vigezo vya kiufundi itawasilishwa Benki 

kuendelea na tathmini ya kifedha kwa mujibu wa Mwongozo. 

6.7 Hatua ya Saba – Benki kufanya tathmini ya kifedha  

Benki watafanya tathmini ya maombi ya mkopo kwa kuzingatia vigezo 

viliyoanishwa katika kifungu cha 5.2. 

http://www.rea.go.tz/
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6.8 Hatua ya Nane - Benki kuwasilisha matokeo ya tathmini ya 

kifedha  

Benki itawasilisha taarifa ya matokeo ya tathmini ya kifedha ya mkopo 

kwa REA ikianisha taarifa mbalimbali zikiwemo jina la mwombaji na 

kiwango cha mkopo kilichoombwa na kilichoidhinishwa na sababu ya 

kuidhinisha na kutoidhinisha mkopo.  

6.9 Hatua ya Tisa – REA kutoa ruhusa kwa Benki kutoa Mikopo 

REA itatoa ruhusa kwa Benki kuendelea na taratibu za kutoa mikopo 

kwa waombaji waliokidhi vigezo baada ya kupokea taarifa ya matokeo ya 

tathmini. Aidha, REA itamjulisha kila mwombaji matokeo ya maombi 

yake.  

6.10  Hatua ya Kumi – Benki kutoa mikopo kwa waombaji  

Benki itatoa mikopo kwa waendelezaji waliokidhi vigezo vya kiufundi na 

kifedha. Hatua za kukamilisha mkopo ni kama ifuatayo; 

a)   Mwombaji atapewa barua ya kukubaliwa mkopo;  

b)   Mwombaji kusaini kukubali masharti ya mkopo;  

c)   Benki kusajili dhamana ya mkopo katika Taasisi husika; na 

d)   Benki kutoa mkopo kwa mwendelezaji kwa awamu tatu kama 

ifuatavyo baada ya kukamilisha vigezo vyote vilivyoainishwa kwenye 

mkataba; 

i. Awamu ya kwanza; itatolewa kwa manunuzi na kazi za ujenzi 

wa miundombinu (civil works) pamoja na uundaji wa matenki 

ya kuhifadhi mafuta;  

ii. Awamu ya pili; itatolewa kwa manunuzi na kazi za usimikaji 

wa mitambo (Mechanical works) pamoja na kumaliza kazi za 

ujenzi zinazohusiana na awamu hii; na 

iii. Awamu ya tatu; itatolewa kwa ajili ya mtaji wa awali wa  

kuendeshea biashara baada ya kukamilika kwa ujenzi wa kituo 

cha mafuta na kupatikana kwa leseni ya biashara ya mafuta 

kutolewa na mamlaka husika. 

 

Maombi ya mwendelezaji sharti yaoneshe mchanganuo wa mahitaji ya fedha 

katika awamu tatu zilizobainishwa hapo juu. Aidha, utoaji wa fedha kwa 

awamu inayofuata utazingatia kukamilika kwa kazi za awamu iliyotangulia. 

7. MASHARTI YA MKOPO  

Pamoja na Masharti ya mkopo kati ya Mkopaji na Benki pia masharti 

mengine ni kama ifuatavyo; 

i. Mwendelezaji wa mradi hatatakiwa kuuza au kubadili umiliki wa kituo 

kwa kipindi chote cha marejesho ya mkopo bila idhini ya Benki; 
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ii. Mwombaji wa mkopo hataruhusiwa kuomba mkopo wa ujenzi wa kituo 

zaidi ya kimoja; 
 

iii. Riba ya mkopo itakuwa asilimia tano (5%) mpaka saba (7%). Kwa sasa 

tutaanza na asilimia tano (5%) kwa mwaka kwa kipindi cha mkopo. 

Aidha, kiwango hiki kinaweza kubadilika ili kuhakikisha thamani ya 

fedha inayotolewa kama mkopo inalindwa; 
 

iv. Mkopaji atapewa muda wa matazamio usiozidi miezi sita (6); 
  

v. Marejesho ya mkopo yatafanyika kila mwezi; 
  

vi. Kiwango cha mwisho cha mkopo kinategemea mahitaji ya mkopaji, 

kiwango cha juu cha mkopo ni shilingi Milioni Sabini na Tano tu 

(Sh.75,000,000.00); 
 

vii. Uthibitisho wa mwombaji kukubali kulipa bima ya majanga ya moto 

endapo maombi yake yatakidhi vigezo vyote vya mkopo; na 
 

viii. Muda wa mwisho wa kurejesha mkopo ni miaka saba (7) ambapo 

mwombaji anaruhusiwa kurejesha mkopo chini ya kipindi 

kilichowekwa; 

8.  UJENZI WA KITUO 

Mradi utatekelezwa na mwendelezaji na utaanza baada ya kupata malipo ya 

awamu ya kwanza ambapo shughuli za ujenzi wa kituo zitaanza rasmi na 

kukamilika kwa muda usiozidi miezi sita (6). Ujenzi wa kituo utazingatia 

mwongozo wa ujenzi wa vituo vidogo vya mafuta kutoka EWURA ambao 

unaainisha vigezo vya ujenzi, vigezo vya maeneo pamoja na makadirio ya 

gharama za ujenzi wa kituo. Mchoro wa kituo unaonekana kwenye 

kiambatisho Na. 2  

9. UENDESHAJI WA KITUO 

  

9.1  Taratibu za uendeshaji wa kituo 

Mwendelezaji wa mradi atawajibika na uendeshaji wa kituo ikiwa ni 

pamoja na kugharamia shughuli za uendeshaji na utunzaji wa 

mazingira pamoja na taratibu nyingine kama zilivyoanishwa katika 

leseni ya uendeshaji wa kituo. 
 

9.2 Utunzaji wa Taratibu za Utnzaji wa Mazingira na Usalaama wa 

Jamii 

Mwendelezaji atatakiwa kuzingatia taratibu za utunzaji wa mazingira 

na kuhakikisha usalama wa jamii inayozunguka kituo kwa kipindi 

chote cha kutekeleza mradi.   
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9.3 Taratibu za kurejesha mkopo 

Mwendelezaji wa mradi atatakiwa kurejesha mkopo wote ndani ya 

miaka saba (7) kwa kuzingatia masharti ya mkopo kati ya mkopaji na 

Benki. Marejesho yataanza kufanyika baada ya kipindi cha matazamio 

(grace period). Mwendelezaji wa mradi atafanya marejesho kwa 

kuzingatia masharti ya mkopo. Marejesho yote ya mkopo yatawekwa 

kwenye akaunti ya mradi iliyopo katika Benki itakayotoa mkopo. Benki 

itahamisha fedha hizo kwenda kwenye akaunti ya REA iliyopo BOT kwa 

kuzingatia masharti ya mkataba. 

 
 



 

 

MACHI 2024 
  

 13 

 

Kiambatisho 1 - Mchoro wa kituo kidogo cha mafuta vijijini 

 

 
Kiambatisho 2 - Mpango wa Biashara kwa Waendelezaji  
 

1. Jina la Muendelezaji:  

  

2. Jina La Mradi:  

 
3. Eneo la Mradi: 

 

 

4. Tarehe ya kuanza ujenzi  

 

 

5. Tarehe ya kukamilisha ujenzi   

  

6. Aina ya Huduma (Petroli au Diseli 

au vyote) 
 

 

7. Gharama ya mradi   

  

8. Kiasi cha Mkopo  

  

9. Tarehe kukopa: 
 

 

10. Muda wa Mkopo 
  

 

11. Tarehe ya kuanza Biashara  
 

 

12. Kiasi cha mauzo (lita) kwa Mwezi 

 

 

13. Gharama za Uendeshaji:  
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14. Tarehe ya marejesho ya 

kwanza ya mkopo: 
 

  

15. Dhamana ya mradi  
 

  

16. Kuwepo kwa uhitaji wa 

huduma ya kituo cha mafuta 
ndani ya eneo hilo. 

 
 

17. Mwombaji awasilishe taarifa 

za kibiashara (idadi ya 
vyombo vinavyotumia mafuta 

katika eneo husika, bei za 
mafuta katika eneo husika) 
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Kiambatisho 3 -  Makadirio  ya mahitaji ya ujenzi wa kituo cha mafuta 
Vijijini 

Na Kipengele Maelezo mafupi   ya kazi Idadi Gharama 

1 Jengo la Ofisi 

Mita za mraba 16 (4mx4m); Bati 
geji 28; tofali za kuchoma au 
sementi; vyoo viwili (2), sakafu 
ya sementi, Milango,  Madirisha 
na rangi. 

1 

 

2.  
Paa la kituo 
cha mafuta 
(canopy)  

• Mita za mraba 21 (7mx 3m), 
Bati la  
geji 28;  paa la chuma 
lililosimikwa kwenye kitako 
cha zege;  

• Kitako  kijengwe kwa  sementi  
na kiwe na  eneo la  mita 4.5 
sqm ( 3 x 1.5) na kimo  cha 
mita 0.15 

1 

 

3. 
Matenki ya 
kuhifadhi 
mafuta 

Tenki moja (1) la kuhifadhia 
mafuta. Kama utauza aina zaidi 
ya moja ya mafuta, matenki 
yaongezeke sawia. Tenki liwe na 
ujazo wa angalau lita 4,500 au 
5,000; Tenki lijengwe kwa 
kutumia Chuma cha carbon 
(carbon steel); Tenki lipakwe 
kemikali ya kuzuia kutu, Tenki 
lijengwe chini ya ardhi na 
kusakafiwa juu kwa zege lenye 
unene wa inchi sita (6). Eneo la 
kushushia mafuta liwe na 
ukubwa wa mita za mraba 16;   

1 au 2 

 

4 

Mfumo wa 
kutenganisha 
mafuta na maji 
(Oil/Water 
Separater)  

Mfumo wa kutenganisha maji 
na mafuta uwe na chemba tatu 
kama ilivyoanishwa kwenye 
kiambatisho Na. 4  

1 

 

5 
Pampu ya 
mafuta 

Pampu ya mafuta ya kawaida 
yenye mikono miwili (2);   

1 
 

6 
Vifaa vya 
zimamoto na 
maji safi  

Kituo kiwe na Miundombinu ya 
maji safi na zimamoto kama 
iliyoanishwa katika mchoro 
kiambatisho Na. 2 

 
Seti moja  

 

7 
Vifaa vya 
umeme kwenye 
kituo 

Jengo pamoja na kituo 
kitandazwe mifumo ya umeme 
kulingana na viwango vya 
TANESCO   

Seti moja  

 

8 
Vifaa vya usafi 
wa kituo  

Kituo kiwekwe Miundombinu ya 
usafi wa mazingira (WC and 
Septic Tank System) 

Seti moja 
 

9 
Vifaa vya 
uondoaji maji 
ya mvua  

Kituo kiwekewe Miundombinu 
ya uondoaji maji ya mvua 
(Storm Water Drainage System) 

Seti moja  
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Na Kipengele Maelezo mafupi   ya kazi Idadi Gharama 

JUMLA  

Kiambatisho 4 – Mfano wa muonekano wa kituo kidogo cha mafuta vijijini 

 

 

 
Kiambatisho 5 – Mfumo wa kutenganisha maji na mafuta  

 

 


